สอบถามเรื่องการซ่อมและอะไหล่ครับ 1600x110

Join the forum, it's quick and easy

สอบถามเรื่องการซ่อมและอะไหล่ครับ 1600x110
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ยินดีตอนรับสมาชิคใหม่และเก่าทุกท่านคับ

ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Latest topics
» ขายล้อ skoda 15" 5รู100 กว้าง 6 et 40 ติดยางเก่า
สอบถามเรื่องการซ่อมและอะไหล่ครับ EmptyFri 22 Sep 2017, 4:02 pm by seahorse

» [b]กระเกียมีปัญหา หมุดได้รอบตัว เกียไปค้างอยู่เกียสี่กลับเกือบไม่ถึงบ้าน[/b]
สอบถามเรื่องการซ่อมและอะไหล่ครับ EmptyTue 19 Jul 2016, 6:40 pm by CHAIUDON

» สมาชิกเก่าเข้ามารายงานตัวครับ
สอบถามเรื่องการซ่อมและอะไหล่ครับ EmptyTue 19 Jul 2016, 6:10 pm by CHAIUDON

» รายงานตัวครับ
สอบถามเรื่องการซ่อมและอะไหล่ครับ EmptyWed 25 Nov 2015, 11:46 am by enta

» ปัญหา Mechatronic ของ เกียร์ DSG
สอบถามเรื่องการซ่อมและอะไหล่ครับ EmptyWed 18 Nov 2015, 2:33 pm by tunnnnnn

» ผมซื้อ skoda yeti มา เมื่อ 22ธันวาคม 2555 ยังเปลี่ยนป้ายขาวไม่ได้เลยครับ
สอบถามเรื่องการซ่อมและอะไหล่ครับ EmptyMon 12 Oct 2015, 1:39 am by tunnnnnn

» แร็คพวงมาลัย + ปั้มโซล่า skoda fabia 6y 1.9 sdi
สอบถามเรื่องการซ่อมและอะไหล่ครับ EmptyFri 02 Oct 2015, 4:26 pm by Thenu

» 2003 SKODA Fabia 1.9TDI ดีเซล เทอร์โบ1900ccเกียร์ธรรมดาเครื่องดีสีสวยช่วงล่างแน่นพร้อมใช้ทุกอย่างราคาสุดคุ้ม145000
สอบถามเรื่องการซ่อมและอะไหล่ครับ EmptyTue 29 Sep 2015, 9:06 am by tanuspon

» ถ้า ติดฟิลม์บานหน้า 60 ขับกลางคืนจะมองเห็นชัดไหม
สอบถามเรื่องการซ่อมและอะไหล่ครับ EmptySun 30 Aug 2015, 8:53 pm by chaiyo518

Affiliates
free forum

You are not connected. Please login or register

สอบถามเรื่องการซ่อมและอะไหล่ครับ

3 posters

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

chaiyo518

สโกด้าพี่ใหญ่
สโกด้าพี่ใหญ่

1. skoda รุ่นปี 2000 ต้น  ๆ ราคาอะไหล่เครื่องยนต์ ช่วงล่าง ,เกียร์, ค่าซ่อมและ
ความยากในการหาอะไหล่ โดยรวม  แพงไหมครับ เมื่อเทียบกับ benze หรือ bmw ใน   ยุคเดียวกัน
2. อะไหล่ส่วนใหญ่สามารถหาได้ตามร้านหรืออู่ทั่วไปหรือเปล่าครับ หรือต้องเบิกจากศูนย์
3. อะไหล่ตัวถังและภายในรถ หายากและแพงไหมครับ
4. รถมีปัญหาจุกจิกมากเหมือนรถยุโรปบางยี่ห้อเปล่า มีจุดไหนต้อง concern บ้างครับ

ปล. ตอนนี้มี saab 900 อยู่ มิทราบว่าหนักกว่าหรือพอ ๆ กันครับ
ขอบคุณครับ

sui

sui
เกิดมาเพื่อสโกด้า

เท่าที่ซ่อมมาก็ยังพอหาอะไหล่ได้อยู่ครับ ไม่ว่าจะในเมืองไทย อีเบย์ เมืองจีน ของแท้ ของเทียบ
แต่ถ้าเป็นส่วนบอดี้ยังไม่เคยเหมือนกันครับ
ส่วนเทียบกับรถที่บอกมาไม่เคยใช้ครับ

Ake31

Ake31

อะไหล่เครื่องยนต์ ช่วงล่าง ระบบแอร์และระบบไฟฟ้าหลายอย่าง ใช้อะไหล่ร่วมกับรถในตระกูลโฟล์คได้ครับ ญาติใกล้ชิดชนิดแอบสับเปลี่ยนกันได้เนียน ๆ คือ Volk New Bettle กับ Audi A3 ส่วนอะไหล่ตัวถังคงต้องเบิกห้าง สอบถามแล้วว่า กันชน ไฟหน้า ยังมีให้เบิกได้แต่ต้องรอนิดหน่อย

1. ราคาอะไหล่เครื่องยนต์ เบิกของแท้ราคาสูงกว่ารถญ๊่ปุ่น (บางชิ้น) เทียบกับเบนซ์หรือบีเอ็มดับบลิวแล้ว ก็ใกล้เคียงกัน ชิ้นส่วนที่ทำมาจากพลาสติกรีไซเคิล พอถึงกำหนดเวลาก็ต้องเปลี่ยน สั่งในเมืองไทยเรา (กทม.) ได้หมดครับ

2. อะไหล่บางชิ้นสามารถสั่งได้จากร้านค้าอะไหล่รถยุโรป ที่ผมกับเพื่อนสมาชิกใช้บริการอยู่ก็แถว ๆ สะพานควาย เช่น ยางแท่นเครื่อง พัดลมไฟฟ้า ส่วนบางชิ้นก็ต้องสั่งผ่านตัวแทนอู่ซ่อมรถ ใช้รหัสตัวถังเพื่อกำหนดชิ้นส่วนครับ รถพวกนี้รุ่นเดียวกันแต่รหัสตัวถังคนละล็อต บางทีก็ใช้อะไหล่คนละเบอร์กัน

3. อะไหล่ภายใน บางชิ้นใช้ร่วมกับ Passat B5 ได้เช่น ปุ่มกดกระจกไฟฟ้า ระบบแอร์อัตนโมัมัติ แต่หน้าปัดต้องยกของเค้ามาใส่ ส่วนภายนอกต้องเบิกห้างหรือสั่งจากอีเบย์ครับ ผมเคยเบิกโคมไฟเลี้ยวหน้าจากศูนย์ ก็ตกอันละพันห้าร้อยบาท

4. ปัญหาจุกจิกตามการใช้งานปกติไม่มีครับ ที่ควรเน้นคืออู่ที่เข้าไปซ่อมบำรุงควรเป็นอู่เฉพาะยี่ห้อ/ตระกูลนี้ เพราะเค้าจะทราบการทำงานและการถอดประกอบดีกว่า ยกตัวอย่างระบบแอร์ คอมเพรสเซอร์ของรถพวกนี้จะสร้างแรงดันไว้ตลอดเวลา (ไม่มีตัดตามการทำงานเหมือนรถทั่วไป) แล้วใช้วาล์วควบคุมการฉีดน้ำยาในตู้แอร์ภายใน การควบคุมอุณหภูมิใช้อากาศเย็นจากน้ำยาแอร์ผสมกับลมร้อนจากท่อน้ำร้อน (ฮีทเตอร์) การดัดแปลงอะไรต้องคิดมากนิดหนึ่ง

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]