ขอคำแนะนำครับ - Page 3 1600x110

Join the forum, it's quick and easy

ขอคำแนะนำครับ - Page 3 1600x110
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ยินดีตอนรับสมาชิคใหม่และเก่าทุกท่านคับ

Similar topics
    ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Latest topics
    » ขายล้อ skoda 15" 5รู100 กว้าง 6 et 40 ติดยางเก่า
    ขอคำแนะนำครับ - Page 3 EmptyFri 22 Sep 2017, 4:02 pm by seahorse

» [b]กระเกียมีปัญหา หมุดได้รอบตัว เกียไปค้างอยู่เกียสี่กลับเกือบไม่ถึงบ้าน[/b]
    ขอคำแนะนำครับ - Page 3 EmptyTue 19 Jul 2016, 6:40 pm by CHAIUDON

» สมาชิกเก่าเข้ามารายงานตัวครับ
    ขอคำแนะนำครับ - Page 3 EmptyTue 19 Jul 2016, 6:10 pm by CHAIUDON

» รายงานตัวครับ
    ขอคำแนะนำครับ - Page 3 EmptyWed 25 Nov 2015, 11:46 am by enta

» ปัญหา Mechatronic ของ เกียร์ DSG
    ขอคำแนะนำครับ - Page 3 EmptyWed 18 Nov 2015, 2:33 pm by tunnnnnn

» ผมซื้อ skoda yeti มา เมื่อ 22ธันวาคม 2555 ยังเปลี่ยนป้ายขาวไม่ได้เลยครับ
    ขอคำแนะนำครับ - Page 3 EmptyMon 12 Oct 2015, 1:39 am by tunnnnnn

» แร็คพวงมาลัย + ปั้มโซล่า skoda fabia 6y 1.9 sdi
    ขอคำแนะนำครับ - Page 3 EmptyFri 02 Oct 2015, 4:26 pm by Thenu

» 2003 SKODA Fabia 1.9TDI ดีเซล เทอร์โบ1900ccเกียร์ธรรมดาเครื่องดีสีสวยช่วงล่างแน่นพร้อมใช้ทุกอย่างราคาสุดคุ้ม145000
    ขอคำแนะนำครับ - Page 3 EmptyTue 29 Sep 2015, 9:06 am by tanuspon

» ถ้า ติดฟิลม์บานหน้า 60 ขับกลางคืนจะมองเห็นชัดไหม
    ขอคำแนะนำครับ - Page 3 EmptySun 30 Aug 2015, 8:53 pm by chaiyo518

Affiliates
    free forum

You are not connected. Please login or register

ขอคำแนะนำครับ

5 posters

ไปที่หน้า : Previous  1, 2, 3

Go down  ข้อความ [หน้า 3 จาก 3]

Ake31

Ake31
    เกิดมาเพื่อสโกด้า

อุณหภูมิของแอร์ (ระบบสมบูรณ์) ผมก็ตั้งประมาณ 20 -22 ถึงจะพอรู้สึกสบายตัว แต่ด้านหลังอาจร้อนนิดหน่อย ถ้าช่วงร้อน ๆ ผมลงไปถึง 18 หรือ LO เพื่อเร่งน้ำยาเต็มที่ เท่าที่อ่านผ่านเวบต่าง ๆ ถ้าเลื่อนระดับพัดลมจนถึง LO จะไม่มีอากาศร้อนเข้ามาเลย

ระบบแอร์ของรถตระกูลนี้ต่างจากรถทั่วไปพอสมควร อย่างไดร์เออร์ก็ไม่มีช่องกระจกให้ส่องดูน้ำยาแอร์ เวลาเติมก็ใช้วิธีชั่งน้ำยาแอร์ น่าจะประมาณ 750 - 800 g หรือบางทีแผงคอยล์ร้อนหน้ารถมีฝุ่นสะสมมาก ก็ทำให้แอร์เย็นช้า หรือพัดลมอ่อนแรงก็มีส่วนนิดหน่อยครับ

ป.ล. ผมเคยให้รุ่นน้องเป่าแผงคอยล์ร้อนให้ ผลคือ พายุฝุ่นตลบไปทั้งอู่ (บ้านเค้า) ยิ่งกว่าควันดำท่อไอเสียรถสิบล้อซะอีก ก็สะสมไว้หลายปีเหมือนกัน Surprised

pjintakanont

เล่าสู่กันฟังครับ วันนีผมเอารถไปเปลี่ยนโอริงออยคูลเลอร์ของน้ำมันเกียร์ที่อู่แถวพระรามเก้าครับ
    เขาคิดค่าโอริงตัวละ60สี่ตััวก็240บาท ไม่รวมค่าแรง ผมว่ามันแพงไปอ่ะครับ
    โอริงตัวเล็กน่าจะตัวบาทตัวใหญ่น่าจะไม่เกินห้าบาท ุพอดีซื้อใช้บ่อยๆ ค่าแรง500ก็
    โอเคอยู่ครับ อิอิไม่มีไรหรอกครับ เพราะว่าเรารู้ต้นทุนค่าของอยู่เลยเสียความรู้สึกนิดๆ
    แค่นั้นเอง
    Smile
    แล้วเรื่องแอร์ของคุณเอก เป่าคอยร้อนแล้วดีขึ้นบ้างไหมครับ

Ake31

Ake31

pjintakanont พิมพ์ว่า:เล่าสู่กันฟังครับ วันนีผมเอารถไปเปลี่ยนโอริงออยคูลเลอร์ของน้ำมันเกียร์ที่อู่แถวพระรามเก้าครับ
    เขาคิดค่าโอริงตัวละ60สี่ตััวก็240บาท ไม่รวมค่าแรง ผมว่ามันแพงไปอ่ะครับ
    โอริงตัวเล็กน่าจะตัวบาทตัวใหญ่น่าจะไม่เกินห้าบาท ุพอดีซื้อใช้บ่อยๆ ค่าแรง500ก็
    โอเคอยู่ครับ อิอิไม่มีไรหรอกครับ เพราะว่าเรารู้ต้นทุนค่าของอยู่เลยเสียความรู้สึกนิดๆ
    แค่นั้นเอง
    Smile
    แล้วเรื่องแอร์ของคุณเอก เป่าคอยร้อนแล้วดีขึ้นบ้างไหมครับ

แอร์ก็เย็นเร็วขึ้นครับ พัดลมไฟฟ้าหน้าเครื่องทำงานได้ดี

พี่ๆครับ น้ำมันพวงมาลัยใช้เบอร์เดียวกับน้ำมันเกียร์ได้ไหมครับ

55ขอคำแนะนำครับ - Page 3 Empty Re: ขอคำแนะนำครับ Sat 25 May 2013, 10:18 am

Ake31

Ake31

pjintakanont พิมพ์ว่า:พี่ๆครับ น้ำมันพวงมาลัยใช้เบอร์เดียวกับน้ำมันเกียร์ได้ไหมครับ

คนละเบอร์กันครับ ไม่แนะนำให้ใช้แทนกัน
    - น้ำมันเกียร์ G 052 162 A1 (0.5 ltr.), G 052 162 A2 (1.0 ltr.)
    - น้ำมันเพาเวอร์ Oil for hyaulic system and power steering : G 004 000 M2 (1 ltr.)

ป.ล. ถ้าต้องการตัวน้ำมันเพาเวอร์จริง ผมมีติดท้ายรถไว้กระป๋องหนึ่ง วันมีทติ้งแบ่งไปเติมก็ได้ครับ

56ขอคำแนะนำครับ - Page 3 Empty Re: ขอคำแนะนำครับ Sat 25 May 2013, 12:53 pm

Ake31 พิมพ์ว่า:
    pjintakanont พิมพ์ว่า:พี่ๆครับ น้ำมันพวงมาลัยใช้เบอร์เดียวกับน้ำมันเกียร์ได้ไหมครับ

คนละเบอร์กันครับ ไม่แนะนำให้ใช้แทนกัน
    - น้ำมันเกียร์ G 052 162 A1 (0.5 ltr.), G 052 162 A2 (1.0 ltr.)
    - น้ำมันเพาเวอร์ Oil for hyaulic system and power steering : G 004 000 M2 (1 ltr.)

ป.ล. ถ้าต้องการตัวน้ำมันเพาเวอร์จริง ผมมีติดท้ายรถไว้กระป๋องหนึ่ง วันมีทติ้งแบ่งไปเติมก็ได้ครับ
    ขอบคุณมากๆครับ ระดับยังปกติอยู่ครับถามเผื่อๆไว้เพราะแรคมีซึมนิดๆแล้วครับ

sui

sui

อยากให้ถึงวันมีตติ้งเร็วๆจัง 555
    เที่ยวนี้ต้องถ่ายรูปรวมเก็บไว้หน่อยแล้ว

clown clown
    monkey monkey

ทดลองฝากรูปครับ
    ขอคำแนะนำครับ - Page 3 HLB30f

sui

sui

อีก 2 วันเจอกันคร้าบ Very Happy

รายงานความคืบหน้าครับ
    1. ติดแก๊สมาวิ่งดีครับโลละ1.5-1.6บาท 180-190 km/hr ยังได้อยู่แต่ต้นไม่ค่อยจิ๊ดจ๊าดเท่าไร
    2. เปลียนยาง BS gr90 l95 65R 15 เงียบขึ้นอย่างกับรถคนละคันเลย ขับมั่นใจกว่าเดิมเยอะ (เดิมใช้Dunlop)

แต่มีข้อสงสัยครับ ทำไมรถรุ่นนี้ถึงไม่มีไฟบอกตำแหน่งเกียร์ที่หน้าปัดครับ

เกียร์ถอยหลังมีกระตุก(ว่าง)เข้าเกียร์แล้วต้องรอแป๊บนึงถึงเหยียบคันเร่งได้(ไม่กระตุก)

sui พิมพ์ว่า:อีก 2 วันเจอกันคร้าบ Very Happy

OK คร้าบ

sui

sui

pjintakanont พิมพ์ว่า:รายงานความคืบหน้าครับ
    1. ติดแก๊สมาวิ่งดีครับโลละ1.5-1.6บาท 180-190 km/hr ยังได้อยู่แต่ต้นไม่ค่อยจิ๊ดจ๊าดเท่าไร
    2. เปลียนยาง BS gr90 l95 65R 15 เงียบขึ้นอย่างกับรถคนละคันเลย ขับมั่นใจกว่าเดิมเยอะ (เดิมใช้Dunlop)

แต่มีข้อสงสัยครับ ทำไมรถรุ่นนี้ถึงไม่มีไฟบอกตำแหน่งเกียร์ที่หน้าปัดครับ

เกียร์ถอยหลังมีกระตุก(ว่าง)เข้าเกียร์แล้วต้องรอแป๊บนึงถึงเหยียบคันเร่งได้(ไม่กระตุก)
    ประหยัดกว่าของผมอีก ของผมตกโลละ 2 บาท ส่วนเข้าเกียร์ถอยน่าจะปกติ ต้องรอแปล๊บนึง เคยได้ยินช่างที่อยู่พูดอยุ่เหมือนกัน

Ake31

Ake31

pjintakanont พิมพ์ว่า:รายงานความคืบหน้าครับ

1. ของผมก็ติดแกส วิ่งเฉลี่ยตามหน้าปัด 7.6L/100 km. คิดได้ 13.15 กม./ลิตร ทางไกล ตจว. ความเร็วเฉลี่ยน 85 - 90 Km/H รอบเครื่อง 2500 - 2800 RPM

2. ยางผมยังไม่ได้เปลี่ยนเลย เป็นมิชลิน เสียงกำลังดังใช้ได้ Sad

3.เกียร์ R ของผมพอเลื่อนแล้วรถเหมือนจะเคลื่อนเกือบจะทันที แต่เกียร์ D จะรอจังหวะนิดหนึ่งแล้วถึงจะมี walking speed เดินหน้าช้า ส่วนไฟบอกตำแหน่งเกียร์รุ่น 1.8T ปี 2000/2001 มีครับ

ป.ล.หลังเจอชุดใหญ่ไปหมื่นกว่าบาท เสียงสายพานเอี๊ยด ๆ ตอนเช้าหายไป แต่เหมือนมีเสียงลูกรอก ลูกปืน อะไรสักอย่างดังแทน Shocked

65ขอคำแนะนำครับ - Page 3 Empty Re: ขอคำแนะนำครับ Fri 31 May 2013, 10:06 am

sui

sui

Ake31 พิมพ์ว่า:

1. ของผมก็ติดแกส วิ่งเฉลี่ยตามหน้าปัด 7.6L/100 km. คิดได้ 13.15 กม./ลิตร ทางไกล ตจว. ความเร็วเฉลี่ยน 85 - 90 Km/H รอบเครื่อง 2500 - 2800 RPM

2. ยางผมยังไม่ได้เปลี่ยนเลย เป็นมิชลิน เสียงกำลังดังใช้ได้ Sad

3.เกียร์ R ของผมพอเลื่อนแล้วรถเหมือนจะเคลื่อนเกือบจะทันที แต่เกียร์ D จะรอจังหวะนิดหนึ่งแล้วถึงจะมี walking speed เดินหน้าช้า ส่วนไฟบอกตำแหน่งเกียร์รุ่น 1.8T ปี 2000/2001 มีครับ

ป.ล.หลังเจอชุดใหญ่ไปหมื่นกว่าบาท เสียงสายพานเอี๊ยด ๆ ตอนเช้าหายไป แต่เหมือนมีเสียงลูกรอก ลูกปืน อะไรสักอย่างดังแทน Shocked
    เมื่อวันพุธเพิ่งติด Stuffit วันนี้จะลองวิ่งดูว่าจะลดเสียงแค่ไหน พอเริ่มออกจากบ้านได้ยินเสียงฟู่ๆ แถวกล่องลิ้นชักด้านหน้า ซักพักตามมาด้วยน้ำ ไหลเป็นทางเลย วันนี้เลยไม่อยากเอาออกมาวิ่ง เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปโชว์ตัวเสร็จสงสัยต้องวิ่งไปอู่จอน เช็คตู้แอร์ซะแล้ว

66ขอคำแนะนำครับ - Page 3 Empty Re: ขอคำแนะนำครับ Fri 31 May 2013, 12:16 pm

Ake31

Ake31

อ้าว คุณ sui โดนงานใหญ่ซะแล้ว เอาใจช่วยครับ ลองให้ช่างจอนมุดวนท่อน้ำฮีทเตอร์กลับไปก่อน

67ขอคำแนะนำครับ - Page 3 Empty Re: ขอคำแนะนำครับ Fri 31 May 2013, 12:48 pm

อืม ต้องดูแลกันอย่างดีนะครับเนี่ย

ของคุณเอก ประหยัดจัง ตกโลละบาทเอง เดี๋ยวพรุ่งนี้ต้องขอชมซะหน่อยครับ

คุณsui เสียหายเยอะป่าวครับ

วันนี้วิ่งเข้าซอยลาซาลเจอOctavia สีบรอนซ์คันนึง ไม่รู้ของใคร แล้วก็เจออู่audi&vwอยู่อู่นึง ว่างๆจะลองหาข้อมูลดู

วันนี้ยังคอนเฟิร์มอยู่ไหมครับ
    ยังไงขอพิกัดที่นัดหมายด้วยครับ
    081-9840673

sui

sui

pjintakanont พิมพ์ว่า:วันนี้ยังคอนเฟิร์มอยู่ไหมครับ
    ยังไงขอพิกัดที่นัดหมายด้วยครับ
    081-9840673
    confirm ครับ สนามกอลฟ์ ทบ.อยู่ตรงรามอินทรากม.2 ขาเข้า มุ่งหน้า วงเวียนหลักสี่ 11 โมง 0890400444 สุยครับ
    พิกัดแน่นอน ต้องรอคุณเอกอีกทีครับ ไปเจอแถวๆนั้นก่อนครับ อิอิ

sui พิมพ์ว่า:
    pjintakanont พิมพ์ว่า:วันนี้ยังคอนเฟิร์มอยู่ไหมครับ
    081-9840673
    confirm ครับ สนามกอลฟ์ ทบ.อยู่ตรงรามอินทรากม.2 ขาเข้า มุ่งหน้า วงเวียนหลักสี่ 11 โมง 0890400444 สุยครับ
    พิกัดแน่นอน ต้องรอคุณเอกอีกทีครับ ไปเจอแถวๆนั้นก่อนครับ อิอิ
    okครับ เดี๋ยวเจอกัน

sui

sui

pjintakanont พิมพ์ว่า:
    081-9840673
    okครับ เดี๋ยวเจอกัน
    ครับ

Ake31

Ake31

081-9840673

ตื่นเต้นจนนอนแทบไม่หลับครับ เป็นอีกครั้งหนึ่งที่ผู้ใช้ใจถึง (ยืมมาจากท่าน Osprey) ชาวสโกด้าจะมารวมตัวกันมากที่สุดครั้งหนึ่ง รู้สึกดีใจมากที่สามารถรวมตัวกันได้เพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ครับ

สนามกอล์ฟ ทบ. (ชื่อใหม่ ศูนย์พัฒนากีฬากองทัพบกรามอินทรา)อยู่บนถนนรามอินทราขาเข้า มุ่งหน้าวงเวียนหลักสี่ ถ้ามาจากมีนบุรี ขับมาเรื่อย ๆ พอเลยบิ๊กซีเอ็กซ์คร้า (ด้านซ้าย)ข้ามสะพานลอยข้ามแยกลาดปลาเค้า ลงสะพานขับชิดซ้าย จะเห็นลูกกอล์ฟลูกโต ๆ กับจอ LED ใหญ่ ๆ เลี้ยวซ้ายตามทางเข้าไปได้เลยครับ จะพบวงเวียนเล็ก ๆ วนไปด้านซ้ายฝั่งสนามไดร์ฟ (ตึกยาว ๆ) แล้วรบกวนวนหาที่จอดรถตามอัธยาศัย ที่หมายที่ตั้งใจคือ ร้านกาแฟเปิดใหม่ ตั้งอยู่กลางสวนเล็ก ๆ แบ็คกราวนด์ด้านหลังเป็นแท้งค์น้ำสูงขนาดใหญ่ / ถ้ามาจากวงเวียนบางเขน ผ่านเซ็นทรัลรามอินทรา กลับรถใต้สะพาน (หน้า ศรภ.) แล้วมุ่งหน้าย้อนกลับไป ชิดซ้ายเลี้ยวเข้าสนามกอล์ฟได้เลยครับ

ป.ล.หลังงานนี้ รบกวนเพื่อนสมาชิกโหวตหาสถานที่นัดหมายครั้งต่อไป (อีกแล้ว)ถ้าวิวสวยเราจะไปชักรูปร่วมกันสัก 10 - 20 คัน Very Happy

ขอคำแนะนำครับ - Page 3 2Favdc
    รบกวนครับ fuse ในวงกลมสามตัวนี่คือfuse อะไรบ้างครับ อิอิ สงสัยอ่ะ

จัดมาแล้วครับ ดอกละ 2,500 บาท ช่างไทยนี่เก่งจริงๆ
    ขอคำแนะนำครับ - Page 3 T2REKn

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 3 จาก 3]

ไปที่หน้า : Previous  1, 2, 3