น้องใหม่รายงานตัวด้วยครับ O_o 1600x110

Join the forum, it's quick and easy

น้องใหม่รายงานตัวด้วยครับ O_o 1600x110
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ยินดีตอนรับสมาชิคใหม่และเก่าทุกท่านคับ

ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Latest topics
» ขายล้อ skoda 15" 5รู100 กว้าง 6 et 40 ติดยางเก่า
น้องใหม่รายงานตัวด้วยครับ O_o EmptyFri 22 Sep 2017, 4:02 pm by seahorse

» [b]กระเกียมีปัญหา หมุดได้รอบตัว เกียไปค้างอยู่เกียสี่กลับเกือบไม่ถึงบ้าน[/b]
น้องใหม่รายงานตัวด้วยครับ O_o EmptyTue 19 Jul 2016, 6:40 pm by CHAIUDON

» สมาชิกเก่าเข้ามารายงานตัวครับ
น้องใหม่รายงานตัวด้วยครับ O_o EmptyTue 19 Jul 2016, 6:10 pm by CHAIUDON

» รายงานตัวครับ
น้องใหม่รายงานตัวด้วยครับ O_o EmptyWed 25 Nov 2015, 11:46 am by enta

» ปัญหา Mechatronic ของ เกียร์ DSG
น้องใหม่รายงานตัวด้วยครับ O_o EmptyWed 18 Nov 2015, 2:33 pm by tunnnnnn

» ผมซื้อ skoda yeti มา เมื่อ 22ธันวาคม 2555 ยังเปลี่ยนป้ายขาวไม่ได้เลยครับ
น้องใหม่รายงานตัวด้วยครับ O_o EmptyMon 12 Oct 2015, 1:39 am by tunnnnnn

» แร็คพวงมาลัย + ปั้มโซล่า skoda fabia 6y 1.9 sdi
น้องใหม่รายงานตัวด้วยครับ O_o EmptyFri 02 Oct 2015, 4:26 pm by Thenu

» 2003 SKODA Fabia 1.9TDI ดีเซล เทอร์โบ1900ccเกียร์ธรรมดาเครื่องดีสีสวยช่วงล่างแน่นพร้อมใช้ทุกอย่างราคาสุดคุ้ม145000
น้องใหม่รายงานตัวด้วยครับ O_o EmptyTue 29 Sep 2015, 9:06 am by tanuspon

» ถ้า ติดฟิลม์บานหน้า 60 ขับกลางคืนจะมองเห็นชัดไหม
น้องใหม่รายงานตัวด้วยครับ O_o EmptySun 30 Aug 2015, 8:53 pm by chaiyo518

Affiliates
free forum

You are not connected. Please login or register

น้องใหม่รายงานตัวด้วยครับ O_o

4 posters

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

Expert

สโกด้าน้องใหม่

สวัสดีพี่ๆน้องๆชาวสโกด้าทุกๆคนนะครับ

น้องใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ พอดีว่าเพิ่งได้รถเป็นของตัวเองคันแรกก็เลยอยากศึกษาหาข้อมูลเกี่ยวกับรถไปเรื่อยๆ ก็มาเจอเว็บนนี้ ยังไงก็ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนครับ

แล้วก็มีปัญหามาถามด้วยเลยนะครับ รถที่อมาเป็นรถมือสองครับ วิ่งมา แสนสี่หมื่นกว่าๆแล้วครับ เป็น Skoda Fabia 1.4 TDi จะสอบถามเกี่ยวกับเรื่องเทอร์โบครับ เมื่อวานเถียงกับเพื่อนที่เป็นฝรั่งว่า รถเทอร์โบที่เดนมาร์กเวลาขับมาไม่ว่าใกล้หรือไกล ก็ดับเครื่องทันทีไม่ต้องไปจนใจอะไร เพราะที่นี่อากาศเย็นตลอดปี เดียวเทอร์โบมันก็เย็นเอง Smile
ซะงั้น เพราะที่อ่านเกี่ยวกับเรื่องเทอร์โบที่ไทยเค้าต้องรอให้เครื่องเย็นก่อนถึงดับได้บางคันก็ใช้ Turbo Timer เลยขอความรู้เกี่ยวกับรถเทอร์โบว่าต้องดูแลรักษาอย่างไรบ้างครับ
ถามซะยางเลย รบกวนเพื่อนๆพี่ทุกคนด้วยนะครับผม Sad

Tarin

สวัสดีและยินดีต้อนรับครับ

สำหรับคำถาม..คงต้องรอผู้รู้มาแนะนำครับ ผมก็ยังมือใหม่เช่นกันครับ

ขอให้ใช้รถอย่างมีความสุขนะครับ

Surprised

CHAIUDON

เกิดมาเพื่อสโกด้า
เกิดมาเพื่อสโกด้า

การใช้รถที่เป็นเครื่องดีเซลดทอร์โบ เวลาดับเครื่องควรปิดแอร์แล้วรันเครื่องสัก 3-5 นาทีคอ่ยดับเครื่องจะดีครับ จะได้ระบายความร้อนออกจากเครื่อง หรือติดไทร์เมอร์เพื่อหน่วงเวลาให้เครื่องดับเองก็จะเป็นการสะดวกสำหรับเราครับ

Boy870

ยินดีด้วยกับสมาชิกใหม่ที่ได้รถคู่ใจ ความคิดเห็นผมนะได้มาจากผู้รู้ในวงการรถยนต์ ผมไม่ได้จบและก็ทำงานในวงการนี้ ถ้าผิดถูกอย่างไรขอผู้ที่รู้จริงแนะนำด้วย เท่าที่ผมรู้ ตอนที่เครื่องยนต์โดนเร่งขึ้นจนถึงจุดเทอร์โบบูสต์นั้น เจ้ากังหันจะหมุนด้วยความเร็วสูงมากเป็นหลายหมื่อนรอบ/นาที ทำให้เทอร์โบมีความร้อนที่สูงและแกนเทอร์โบจะต้องมีการระบายความร้อนด้วยน้ำมันเครื่องและ/หรือน้ำหล่อเย็น ดังนั้นหลังจากดับเครื่องยนต์โดยที่ไม่มีการคูลดาวน์ทั้งๆที่เทอร์โบยังมีความร้อนสูงจะเป็นเหตุให้น้ำมันเครื่องที่หล่อเลี้ยงเจ้าเทอร์โบแห้งและจะจับตัวเหนียวและก็แข็งตัวต่อไป ทำให้อายุการใช้งานสั้นลง ผมเองก็มีกระบะเทอร์โบอยู่เหมือนกันแต่ผมเลือกที่จะไม่ติดเทอร์โบไทม์เมอร์ แต่ผมจะใช้วิธีขับรถแบบไม่ให้เจ้าเทอร์โบมันบูสท์ ก่อนที่จะถึงจุดหมายและดับเครื่องยนต์อย่างน้อย 2-3 กิโลเมตร นั่นก็ถือเป็นการคูลดาวน์เหมือนกัน

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]